YouTube

Got a YouTube account?

New: enable viewer-created translations and captions on your YouTube channel!

Swahili subtitles

← Education and jobs for the deaf | Ruma Roka

Get Embed Code
29 Languages

Showing Revision 2 created 07/14/2018 by arnest wawire.

  1. je umeelewa chochote?

  2. (kicheko)

  3. hao ni takriban watu milioni 63 wasioweza kusikia hapa india
  4. wanao pitia haya kila mwaka siku baada ya nyingine
  5. kujaribu kuleta ufahamu kwa ulimwengu wasiousikia
  6. bila ufahamu na unyanyapaa kaitka jamii
  7. kwa kujaliwa na mtoto asiye na maumbile sawa
  8. wazazi hukimbia hapa na pale
  9. kujaribu kuelewa jinsi ya kumulea mtoto wao
  10. kisha wanapoelezwa hata kama mtoto wako han uwezo wa kusikia
  11. haina tatizo na sauti yake na koromeo
  12. hana shida na ala za kuwezesha sauti
  13. na anaweza fundishwa jinsi ya kuzungumza
  14. kisha unakua mwanzo wa safari ndefu ya miaka kujaribu kumfundisha
  15. huyu mtoto mdogo jinsi ya kuyatamka maneno ambayo hayasikii
  16. hata katika famila anakotoka huyu mtoto
  17. anapowasiliana na wazazi wake
  18. anapotamani kuhusika katika mazungumzo kaitka familia yake
  19. lakini hawezi. na haelewi ni kwa nini kila mmoja hamsikilizi
  20. hivo basi anaonekana kutengwa na kukosa
  21. maswala muhimu yanayo mwezesha kukua vyema
  22. anaenda shuleni akiwa na fikra,"labda mambo yatajakuwa tofauti."
  23. kisha ankutana na waalimu wakifungua vinywa na kufunga
  24. nakuandika maajabu ubaoni
  25. bila kuelewa kwa kuwa hana uwezo wa kusikia,
  26. anayaandika yote chini kisha kuyaweka kwa mtihanai yalivyo,
  27. na kwa hali hii na alama za neema anakamilisha masomo ,hadi kidato.
  28. Je, ananafasi ipi katika ajira?
  29. Hapa huyu mtoto ambaye hana masomo halisi.
  30. maneno ya kujionea,misamiati thelathini hadi arobaini.
  31. Hajihisi salama tena kihisia,na sasa anakerwa na dunia nzima,
  32. amabayo kwa sasa ,anadhani imesababisha kulemazwa kwake.
  33. Afanye ajira ipi? Kazi mza kijungu jiko,kazi zisizo za taaluma,
  34. kila wakati akiwa katika hali inayomkejeli.
  35. Na hapo ndipo safari yangu "ilipozaliwa" mwaka 2004.Sina kama alivyo nena Kelly,
  36. sina yeyote katika familia aliye na ulemavu wa kusikia.
  37. ila kwa hali geni tu na wala sio fikira bayana.
  38. niliingia katika dunia hii na kujifunza lugha ishara
  39. kwa wakati huo,ilikua ni changa moto,hakuna aliyetaka....hakuna aliyefahamu..
  40. "Ni nini hicho wataka kusoma,Ruma? je hiyo ni lugha?
  41. Haya,kusomea lugha ishara ilifungua maisha mapya katika jamii hii
  42. ambayo ni kimya lakini inangaa
  43. na matamnio na ari ya wanfunzi wa kuona
  44. Na kisha nikasikia hadithi zao kile walichotaka kufanya
  45. Na kisha mwaka uliofuata,wa 2005, na kiasi ya akiba $5,000
  46. ya bima, nilianzisha kituo hiki
  47. kwa vyumba viwili na wanafunzi sita
  48. nami nikawa nawafundisha lugha ya kimombo kwa lugha ishara
  49. changamoto,na kwa wakati huo hitaji likawa
  50. naweza vipi kukutana na hawa watoto waliakamilisha shule ya upili
  51. kwa ajira halisi kwa makampuni?
  52. kazi za heshma.ajira zinazow eza kudhibitisha kua bubu si ujinga.
  53. Naikawa chamgamoto kuu.Na hawa bubu waliishia kuishi hivi miaka mingi.
  54. na miaka ya giza.
  55. Walihitaji wajiamini wenyewe.Wazazi walihitajika kushawishika.
  56. kuwa mtoto huyu si bubu na mjinga
  57. Na anuwezo wa kusimama kivyake kwa miguu yake miwili
  58. Basi cha muhimu zaidi
  59. itawezekana muajiri kuajiri mtu asiyeweza kuzungumza.
  60. kusikia,na hata kusona na kuandika pia
  61. Niliketi pamoja na marafiki kaitka nyanja hii,
  62. na nikawapa hadithi yangu ilivyokua maisha ya kutoweza kusikia.
  63. Na nilifahamu kuna sehemu wazi katika kampuni
  64. ambapo watu walio na ulemavu wakusikia wanaweza kufanya kazi,watu wasio na uwezo wa kisikia kuzidisha thamani.
  65. na kwa raslimali finye tulianzisha ya kwazna ya aina yake
  66. Mwito wa mtaala wa mafundisho ya watu wasio na uwezo wa kusikia nchini.
  67. Kupata waalimu ilikua vigumu.Basi niliwafundisha mwenyewe .
  68. niliwafudisha wanafunzi wangu kuwa waalimu wa watu wasio na uwezo wa kusikia.
  69. Na ni kazi walioichukulia kwa makini na wajibu wa hali ya juu.
  70. Lakini bado mwajiri alikua na wasiwasi.Masomo,na hatima ya kidato cah nne tu.
  71. "La, la, la, Ruma hatuwezi kummpa ajira."
  72. Hiyo ilikua shida kubwa
  73. " Na hata kama tunaweza kumpa ajira
  74. tutawasiliana naye vipi? Hawezi kuandika wala kusoma.
  75. hawezi sikia na kusema"
  76. Nami nikawasihi," tafdhali tuchukue haya hatua kwa wakati?
  77. Tunaweza kuzingatia yale anayoweza kutenda mwnazo?
  78. Not Synced